Người dân xem sơ đồ quy hoạch dự án đường cao tốc Biên Hòa – Vũng Tàu tại hội nghị – Ảnh: AN BÌNH
Ngày 19/10, Ủy ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam tỉnh Đồng Nai đã gặp gỡ hơn 200 hộ dân ở các xã An Phước, Long An và thị trấn Long Thành (huyện Long Thành) để lấy ý kiến cộng đồng về việc triển khai giai đoạn dự án đường cao tốc Biên Hòa – Vũng Tàu. 1 (dự án thành phần 1).
Theo báo cáo của đơn vị tư vấn, dự án đường cao tốc Biên Hòa – Vũng Tàu có tổng chiều dài khoảng 53,7km, đi qua địa bàn hai tỉnh Đồng Nai và Bà Rịa – Vũng Tàu. Dự án được chia thành 3 dự án thành phần, trong đó dự án thành phần 1 cơ bản hoàn thành vào năm 2025 và đưa vào khai thác năm 2026.
Tại hội nghị, đa số người dân đồng tình với chủ trương thực hiện dự án, đồng thời bày tỏ mong muốn khu tái định cư phải gần với nơi ở cũ, khu tái định cư phải hoàn thiện trước khi người dân bàn giao. đất không để ở thì chỗ ở mới phải có chất lượng tương đương hoặc tốt hơn chỗ ở cũ.
Ngoài ra, người dân cũng yêu cầu các ngành chức năng giải đáp cụ thể về thời gian thực hiện bồi thường, giải phóng mặt bằng; điều kiện hỗ trợ tái định cư cho người dân; khu, điểm tái định cư; đất đồng sở hữu, đất chưa có sổ đỏ, đất không có sổ đỏ có được xét tái định cư hay không …
Sau khi lắng nghe ý kiến của người dân, bà Lưu Thị Hà – phó chủ tịch UBMTTQVN tỉnh Đồng Nai – cho rằng cao tốc Biên Hòa – Vũng Tàu là dự án quy mô lớn. Việc gặp gỡ, lắng nghe ý kiến của cộng đồng dân cư nơi thực hiện dự án đảm bảo công khai, dân chủ.
Các ý kiến của người dân tại hội nghị sẽ được tổng hợp chuyển đến các sở, ngành, địa phương và đơn vị tư vấn thực hiện dự án để xem xét, giải đáp.
Trong tuần này, Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh Đồng Nai sẽ tiếp tục tổ chức lấy ý kiến cộng đồng về việc triển khai dự án đường cao tốc Biên Hòa – Vũng Tàu trên địa bàn 4 xã, phường của huyện Long Thành và huyện Long Thành. TP.Biên Hòa.
Trước đó, HĐND tỉnh Đồng Nai đã thông qua nghị quyết thống nhất chủ trương và cam kết một phần ngân sách địa phương bố trí để thực hiện công tác bồi thường, giải phóng mặt bằng của dự án đầu tư xây dựng giai đoạn 1, tuyến 1 của dự án. Đường cao tốc Biên Hòa – Vũng Tàu.
Cụ thể, Đồng Nai sẽ bố trí hơn 2.600 tỷ đồng bằng nguồn vốn ngân sách tỉnh tham gia dự án (tương đương 50% giá trị bồi thường, giải phóng mặt bằng) để thực hiện công tác bồi thường, giải phóng mặt bằng cho dự án. giai đoạn 1.