Phát biểu tại đây, kiến trúc sư Trần Ngọc Chính, Chủ tịch Hội Quy hoạch phát triển đô thị Việt Nam cho rằng, trong quá trình đô thị hóa, công tác quy hoạch, xây dựng, quản lý và phát triển đô thị trong vùng còn nhiều hạn chế; liên kết vùng còn yếu. Cơ cấu và chất lượng hạ tầng đô thị chưa đáp ứng yêu cầu phát triển, chưa thích ứng với biến đổi khí hậu, chưa ứng phó với thiên tai, dịch bệnh.
Theo ông Chính, phát triển đô thị xanh văn minh phải có bản sắc, phải có quy hoạch bài bản và thực hiện nghiêm túc quy hoạch. Quy hoạch phải dựa trên cơ sở mật độ dân số và sự phát triển đồng bộ của cơ sở hạ tầng, quản lý phát triển đô thị.
“Quy hoạch xong rồi thì chủ đầu tư thay đổi, điều chỉnh, lái kiểu này, lái thế kia. Như khu đô thị Linh Đàm, Hà Nội, diện tích chỉ 3ha nhưng làm 21 căn nhà 40 tầng thì chỉ có 3. nhà như vậy dân số bằng 1 phường, tôi nghĩ vấn đề quản lý quy hoạch của địa phương là rất quan trọng ”- ông Chính thẳng thắn góp ý.
Nhận định về các giải pháp phát triển mạng lưới đô thị và nông thôn vùng Đồng bằng sông Hồng, ông Chính cho rằng cần thúc đẩy quá trình đô thị hóa nhanh và bền vững theo hướng tăng trưởng xanh. Lấy phát triển kinh tế đô thị làm động lực phát triển kinh tế – xã hội của cả nước và các địa phương.
Đồng thời, cơ cấu lại, tổ chức không gian, xây dựng hệ thống đô thị thống nhất, hiệu quả, toàn diện, năng động, có sức cạnh tranh cao, tăng cường liên kết vùng, kết nối đô thị với nông thôn.
“Vấn đề quan trọng ở đô thị là nhà ở, nhất là nhà ở cho người thu nhập thấp. Nhà ở xã hội ra đời là để phục vụ người lao động và người nghèo, chứ không phải bỏ 30.000 tỷ đồng (gói hỗ trợ tín dụng 30.000 tỷ đồng để mua nhà ở xã hội) – PV) và cuối cùng là người có xe xếp hàng mua, chưa đến tay người nghèo thì người dân mới là quan trọng nhất ”- ông Chính đặt câu hỏi.