Hội tụ các dịch vụ đa dạng từ tham quan, giải trí, thư giãn, học tập, làm việc, sinh sống. Hòa Lạc trở thành nơi lưu trú mới với nhiều mô hình được phát triển “ăn theo” cơ sở hạ tầng cùng với sự phát triển của homestay, farmstay, trường học, tập đoàn.
Hòa Lạc và nguồn cung bất động sản nhà ở thiếu hụt lớn
Với tham vọng biến Hòa Lạc thành “thung lũng Silicon” đưa công nghệ Việt Nam sánh ngang với thế giới, đồng thời là đòn bẩy cần thiết đưa nền kinh tế Việt Nam từ nền kinh tế nông nghiệp công nghiệp. Chuyển mình sang nền kinh tế số, bắt kịp xu hướng công nghệ 4.0 đang diễn ra mạnh mẽ trên thế giới, Hòa Lạc coi khu công nghệ cao là “lõi” trung tâm phát triển cho toàn bộ đô thị vệ tinh Hòa Lạc.
Tính đến nay, Khu Công nghệ cao Hòa Lạc đã thu hút hơn 100 dự án đầu tư của các tập đoàn trong và ngoài nước với nhiều dự án đang triển khai xây dựng như: Trường Đại học Bách Khoa Hà Nội, Viện Đào tạo. Kiểm toán Nhà nước, Viện Hàn lâm Khoa học và Công nghệ, Trung tâm Đổi mới sáng tạo Quốc gia, Trung tâm Kỹ thuật Viettel Hòa Lạc, Công ty Dược phẩm Tanaphar, Nhà giải pháp Điện Á Châu (giai đoạn 2) Trung tâm thương mại, VNPT, … Ngay sau khi các dự án hoàn thành, một số lượng lớn cán bộ, công nhân viên, kỹ sư sẽ đến làm việc và sinh sống. Việc tìm kiếm một nơi ở để thuận tiện cho công việc trở nên cấp thiết.
Trung tâm đổi mới sáng tạo quốc gia đang được xây dựng với mục đích hỗ trợ và phát triển hệ sinh thái khởi nghiệp và đổi mới sáng tạo của quốc gia.
Cùng với đó, ngày 19/5/2022, Đại học Quốc gia Hà Nội chính thức chuyển trụ sở chính về Hòa Lạc (Thạch Thất, Hà Nội), hiện thực hóa mục tiêu đưa 15.000 sinh viên theo học tại Hà Nội. Thành lập Nhà nước Hòa Lạc. Theo kế hoạch, trong tháng 9, cùng với Đại học Quốc gia, Đại học FPT sẽ đón khoảng 6000 sinh viên nhập học. Nhu cầu ở lại một lần nữa được đưa ra bàn luận khi các trường đại học không đáp ứng đủ điểm lưu trú cho sinh viên. Riêng trường Đại học FPT đã có thông báo chính thức tìm nhà trọ tại xã Bình Yên và các xã liên quan để phục vụ nhu cầu của khoảng 6000 sinh viên sẽ nhập học trong thời gian tới.
Trường Đại học FPT Hòa Lạc đang cần số lượng lớn nhà trọ cho sinh viên xã Bình Yên.
Đâu là điểm đến để “giải tỏa” nhu cầu ăn ở của người dân?
Sở hữu vị trí đẹp tại mảnh đất Bình Yên, nơi giao nhau của 2 tuyến đường huyết mạch quan trọng là Tỉnh Lộ 420 (sẽ mở rộng thành 24m với 2 làn xe 2 chiều) và trục Hồ Tây – Ba Vì. Khu làng nghề Phúc Tiến sẽ là trung tâm kết nối hoàn hảo thúc đẩy sự phát triển giữa Khu Công nghệ cao và Thị trấn Liên Quan.
Từ làng Phúc Tiến chỉ mất 5 phút để di chuyển đến Khu công nghệ cao Hòa Lạc, khoảng 10 phút để đến khu vực Đại học Quốc gia, Đại học FPT. Trong tương lai không xa, đây sẽ là nơi sống chuẩn mực khi được bao quanh bởi hàng loạt các tiện ích, dịch vụ phục vụ nhu cầu thư giãn cả về thể chất và tinh thần như trường mầm non, tiểu học, trung học cơ sở. Xã Bình Yên, đến trạm y tế, bệnh viện đa khoa, trung tâm hành chính kinh tế chính trị, … Và chỉ mất vài phút người dân Phúc Tiến có thể di chuyển đến Hồ Tân Xã để thư giãn, ngồi nhâm nhi tách trà, hít thở bầu không khí trong lành và thả hồn theo mây gió, quên đi bao mệt mỏi, lo toan thường ngày.
Lựa chọn điểm sống tại thôn Phúc Tiến xã Bình Yên sẽ là sự lựa chọn hoàn hảo vừa gần trung tâm thị trấn Liên Quan, vừa thuận tiện sinh sống, làm việc và học tập tại Khu công nghệ cao Hòa Lạc, các trường đại học như FPT Trường đại học, Đại học Quốc gia, vừa đủ xa thành phố ô nhiễm để tận hưởng một cuộc sống trong lành và yên bình.
Tỉnh lộ 420 sẽ được nâng cấp, mở rộng 24m với quy mô hai làn xe hai chiều, vỉa hè mỗi bên rộng 3m, lề đường mỗi bên rộng 9m.
Trong tương lai gần, khi các trường đại học dần ổn định, khu công nghệ cao được lấp đầy, Hòa Lạc vươn lên trở thành đô thị khoa học công nghệ hiện đại thì nhu cầu nghỉ ngơi, thư giãn, ăn ở càng cao. Các khu đất liền kề sẽ nhận được cộng hưởng phát triển, và Bình Yên là một trong những ví dụ như vậy. Đặc biệt, với sự phát triển đồng bộ của hạ tầng, việc mở rộng trục ĐT420 và Tây Ba Vì Hồ qua xã Bình Yên sẽ mang đến cho vùng đất này một diện mạo mới, hiện thực hóa giấc mơ sống xanh. , chất lượng sống cho cộng đồng cư dân thế hệ mới. Theo đó, giá trị bất động sản cũng được nâng lên tầm cao mới.
https://cafef.vn/bat-dong-san-luu-tru-tai-hoa-lac-duoc-quan-tam-manh-20220816113156897.chn